สบู่มีกี่แบบ?
![Image](https://lh3.googleusercontent.com/-GRHwGqkFB6E/V0eT5afh58I/AAAAAAAAA-0/d8w1nk2iO5c/s640/blogger-image--1669933977.jpg)
คุณรู้หรือไม้ว่าสบู่ที่เราใช้มีกี่แบบ? นักเคมีทั้งหลายคงตอบตรงกันว่ามีแบบเดียว แต่จริงๆแล้วเราใช้คำว่า "You are what you eat" ได้เลยนะค่ะ การทำสบู่มีหลักๆ2แบบ คือ: 1.) กระบวนการทำสบู่แบบไม่ใช้ความร้อน 2.) กระบวนการทำสบู่แบบใช้ความร้อน และมีอี่กประมาณ 5-6 แบบย่อยไปอี่กเช่นกระบวนการ Melt & Pour โพสหน้าเราจะมาเรียนกันว่ากระบวนการทั้งหลายมีความแตกต่างแบบไหนบ้างและสบู่ที่ออกมาจะเป็นเช่นไร ^_~ โปรดติดตามตอนต่อไปนะค่ะ